TIN VIP

Tiêu Đề   Nơi Đăng
Quang cao giua trang

Hà Nội - Chuyên gia y tế Pasteur lưu ý một số vấn đề khi dùng Paracetamol

Thứ hai - 09/03/2020 11:33 - Nơi đăng tin: Hà Nội
Paracetamol là tên gọi được dùng ở hầu hết mọi quốc gia trên thế giới, ngoài Hoa Kỳ và Canada (hai quốc gia này dùng tên gọi acetaminophen). Các chuyên gia chưa tìm ra chính xác cách thức hoạt động của paracetamol, nhưng có một giả thiết: có thể thuốc tác động lên enzyme cyclo-oxygenase (COX) chủ yếu ở não.


Ưu điểm của thuốc paracetamol là gì?
Theo các bạn sinh viên Cao đẳng điều dưỡng, Khi uống thuốc paracetamol có hiệu quả để tạm thời làm giảm nhức mỏi mức độ nhẹ, đau do chấn thương và đau đầu. Thuốc có thể được sử dụng trong điều trị nhiều bệnh như viêm khớp, đau lưng, cảm lạnh, đau trong kỳ kinh nguyệt và đau răng.

Không những thế, thuốc có tác dụng hạ sốt, nhưng không kiểm soát được triệu chứng viêm.

Là lựa chọn đầu tiên để điều trị cơn đau nhẹ đến vừa phải (do tính hiệu quả, ít độc tính và chi phí thấp)

Ở liều lượng thấp, thuốc không gây tác dụng phụ trên đường tiêu hóa như các thuốc giảm đau kháng viêm NSAID (không gây loét, chảy máu hoặc thủng bên trong đường tiêu hóa).

Có thể kết hợp với các opioid mạnh (chẳng hạn như Morphine, Oxycodone, Fentanyl) để điều trị đau dữ dội.

Có trong một số dạng thuốc phổ biến khác bao gồm dạng lỏng, viên nén đường uống, viên thuốc tan rã dần trong miệng, viên nhai, dạng phóng thích từ từ, viên nén phân tán, dạng tiêm và viên đặt hậu môn.

Hoạt chất paracetamol luôn được bán ngoài tiệm thuốc dưới dạng thuốc generic.


thuoc paracetamol

Dược sĩ lưu ý một số tác dụng phụ của thuốc

Tác dụng phụ hiếm: ngứa, táo bón, buồn nôn, nôn, đau đầu, mất ngủ và kích động. Có thể gây ra các phản ứng phụ ở dạ dày-ruột với liều cao.

Có khả năng gây tổn thương gan, ngay cả ở liều lượng khuyến cáo. Nguy cơ tăng lên khi bạn dùng liều cao hơn, khoảng cách giữa các liều ngắn hơn, đặc biệt đối với những bệnh nhân uống rượu 3 lần trở lên mỗi ngày hoặc khi dùng chung với các thuốc khác có chứa paracetamol hoặc acetaminophen cũng như những bệnh nhân có bệnh gan từ trước.

Được coi là kém hiệu quả trong việc giảm đau so với các thuốc kháng viêm không steroid NSAIDs tuy nhiên nguy cơ xảy ra tác dụng phụ ít hơn.

Có thể tương tác với một số thuốc khác bao gồm Warfarin.

Chú ý: Nói chung, người cao tuổi hoặc trẻ em, những người có các tình trạng bệnh lý nhất định (như các vấn đề về gan, thận, bệnh tim, tiểu đường, động kinh) hoặc những người dùng các loại thuốc khác có nguy cơ mắc nhiều tác dụng phụ hơn.

Lưu ý: Những thông tin về thuốc và biệt dược ở trên Website chỉ mang tính chất tham khảo. Để mang lại hiệu quả điều trị cao nhất, cần có sử chỉ định và hướng dẫn của Bác sĩ hoặc chuyên viên Y tế. Tuyệt đối không được tự ý dùng thuốc.

Theo các chuyên gia Y dược - Cao đẳng vật lý trị liệu tphcm tổng hợp

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Mã bảo mật   

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

banner top 3
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây